เมื่อเวลา 18.45 น. วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2563 พ.ต.ท.บุญเอก สรรพคง สารวัตรเวร สภ.ปากท่อ ได้รับแจ้งเหตุ รถไฟชนกับรถไฟ ณ สถานีรถไฟปากท่อ ต.ปากท่อ อ.ปากท่อ มีผู้ได้รับบาดเจ็บหลายราย จึงรายงานให้พ.ต.อ.สมบัติ โพธิ์งาม ผกก.สภ.ปากท่อ จ.ราชบุรี ได้รับทราบก่อนเดินทางไปตรวจสอบพร้อม นายประทีป นทีทวีวัฒน์ นายอำเภอปากท่อ และเจ้าหน้าที่กู้ชีพโรงพยาบาลปากท่อ เจ้าหน้าที่มูลนิธิปฐมบรมราชานุสรณ์ และเจ้าหน้าที่มูลนิธิประชานุกูลราชบุรี
ทั้งนี้ในที่เกิดเหตุพบด้านหน้ารถไฟขนส่งผู้โดยสาร ขบวน 4550 สายกรุงเทพ-สุไหงโกลก ชนอัดติดกับขบวนรถไฟขนส่งสินค้า 4210 จากสถานีหาดใหญ่-กรุงเทพ ทำให้มีตู้บรรทุกสินค้านั้นพลิกตกรางหลายตู้ นอกจากนี้ยังพบผู้ได้รับบาดเจ็บหลายราย ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นผู้โดยสาร เจ้าหน้าที่ต้องเร่งนำตัวส่งโรงพยาบาลปากท่อ และโรงพยาบาลใกล้เคียงเป็นการด่วน เบื้องต้นนั้นพบว่ามีผู้ได้รับบาดเจ็บ กว่า 30 ราย
สำหรับสาเหตุนั้นเบื้องต้น คาดว่า น่าจะเกิดจากการระบบการสับรางขัดข้อง นอกจากนี้ทางเจ้าหน้าที่ได้แจ้งให้ทางผู้โดยสารที่มากับรถไฟทั้งหมดให้มารวมตัว ที่กองอำนวยการหน้าสถานีรถไฟอำเภอปากท่อ
เบื้องต้นเจ้าหน้าที่การรถไฟได้นำรถยกมาเพื่อทำการ ขนย้ายโบกี้ที่ตกลง จากรางรถไฟจำนวน 7 โบกี้ เพื่อเคลียร์พื้นที่ ให้รถไฟขบวนอื่นสามารถวิ่งต่อไปได้ โดยคาดว่าน่าจะใช้เวลาหลายชั่วโมง ขณะที่เจ้าหน้าที่ได้ประสานรถทัวร์โดยสาร ในพื้นที่ เพื่อจะลำเลียงผู้โดยสารที่ยังตกค้างอยู่นั้นให้สามารถเดินทางต่อ ไปได้
อย่างไรก็ตาม เจ้าหน้าที่ตำรวจจะทำการตรวจสอบหาสาเหตุที่แท้จริงในการเกิดอุบัติเหตุครั้งนี้ต่อไป
Cr.สมาคมสื่อมวลชนราชรบุรี